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SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Hakimiliki na

Hakishiriki  (Kampuni za Ukusanyaji na Ugawajn wa
Mirabaha), 2023.

2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha

utahitaji vinginevyo-
“Sheria” maana yake ni1 Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki;
“Bodi” maana yake ni bodi ya wakurugenzi ya Ofisi

iltyoanzishwa hivyo chini ya Sheria;

“haki za jJumla” maana yake ni haki zote zinazotolewa kwenye
Sheria;
“madaraja ya kazi” maana yake ni1 kazi kama zilivyotajwa

katika kifungu cha 5(2) cha Sheria;

“kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha” ina maana

iliyotajwa katika kifungu cha 4 cha Sheria;

“Msimamizi wa Hakimiliki” maana yake n1 mkuu wa Ofisi

aliyeteuliwa kwa mujibu wa Sheria;

“mkutano mkuu” maana yake n1t mkutano mkuu wa mwaka au

mkutano mkuu maalumu ambao wanachama wa
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
wanashiriki na kutumia haki zao za uanachama;

“Ofisi” maana yake ni Ofisi ya Hakimiliki ya Tanzania

iltiyoanzishwa kwa mujibu wa kifungu cha 46 cha
Sheria;
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“ada ya usimamizi” maana yake ni kiasi kinachotozwa,

kukatwa au kufidiwa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha kutokana na mapato yanayotokana
na hakimiliki au kutokana na mapato yoyote ya
uwekezaji wa mapato ya mauzo yanayozalishwa
kutokana na hakimiliki ili kulipia gharama za
usimamizi wa hakimiliki au haki zinazohusiana;

“Wazir1” ina maana Waziri kwa wakati huo mwenye dhamana

na haki miliki na haki shiriki;

“mwanachama™ maana yake ni mmiliki wa hakimiliki au

chombo kinachowawakilisha wenye hakimiliki,
inajumuisha kampuni nyingine za kukusanya na
kugawa mirabaha na chama cha wenye hakimiliki;

“makubaliano ya uwakilishi” maana yake ni makubaliano

baina ya kampuni za kukusanya na kugawa mirabaha
ambapo kampuni moja inaipa kampuni nyingine
madaraka ya kusimamia hakimiliki za wale
inaowawakilisha;

"mapato ya hakimiliki" maana vyake ni1 mapato

yanayokusanywa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha kwa niaba ya wenye hakimiliki, twe
yanatokana na hakimiliki pekee, haki ya malipo au
haki ya fidia;

"mrabaha" maana yake ni malipo ya kiwango kilichokubalika

kwa mwenye hakimiliki kwa kutumia kazi yenye
hakimiliki; na

"mtumiaj1” maana yake ni mtu anayenufaika na kazi kutokana

na idhini ya wenye hakimiliki, malipo ya wenye
hakimiliki au malipo ya fidia kwa wenye hakimiliki.

SEHEMU YA PILI

UTOAJI WA LESENI KWA KAMPUNI YA KUKUSANYA NA

Zuio la
ukusanyaji
na ugawajl
wa mirabaha

KUGAWA MIRABAHA

3.-(1) Mtu hataendesha kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha isipokuwa kwa leseni inayotolewa kwa
mujibu wa Kanuni hizi

(2) Kwa kuzingatia masharti vyaliyotajwa katika

kifungu cha 52C cha Sheria, kampuni haitaweza kuomba
leseni 1sipokuwa kama-
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Maombi ya
leseni

(a) mwenyekiti wa Bodi wa kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha siyo miongont mwa
mwanachama wa kampuni; na

(b) Bodi na menejimenti ya kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha itaundwa na raia wa Tanzania na
kimsing1 wawe wanaishi Tanzania.

4.-(1) Kampuni 1nayokusudia kuendesha shughuli za
ukusanyaji na ugawaji wa mirabaha itaomba leseni kwenye
Ofisi kupitia FOMU CMO 01 iliyoainishwa katika Jedwali la
Kanuni hizi na kulipa ada ya maombi ya shilingi milioni tano.

(2) Kampuni inayoomba lesent ya kazi ya kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha itawasilisha kwenye Ofist:

(a)

katiba ya kampunt;

(b) taarifa inayoonesha aina ya hakimiliki au daraja la

(¢)

(d)

(e)

()
(8)
(h)
(1)

()

wenye hakimiliki na madaraja ya kazi ambayo
asas1 inamiliki haki au inayotarajia kuwakilisha;
orodha vya wanachama wenye hakimiliki
wasiopungua thelathini wanaowakilisha daraja la
hakimiliki ambapo kampuni au shirika linaomba
lesen1 ya kufanya kazi kama kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha, ambayo
itaonyesha saini za ridhaa za watu hao kuwa wako
katika kampuni hiyo, au endapo kampuni
imekuwapo, kwamba wao n1 wanajamii,

tamko la udhamini wa angalau wakurugenzi
wawili au wawakilishi wa kampuni akiwemo
mwenyekiti wa bodi ya kampuni kwamba
kampuni itatii masharti ya Sheria na Kanuni hizi
kuhusiana na uendeshaj1 wa kampunt;

nakala iliyothibitishwa vya makubaliano vya
uanachama inayotumiwa na kampuni;

hati1 ya kuandikishwa;

hat1 ya uthibitisho wa mlipa kodi;

leseni ya biashara:;

kanuni za kampuni zinazoweka sharti la
mwakilisht wa Ofisi kuhudhuria katika Bodi na
mikutano mingine mikuu ya kampuni kama
mwangalizi;

uthibitisho wa uwepo wa tovuti inayofanya kazi;
na
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Uamuzi wa
maombi

Utoaj1 wa
leser

Hatua
zinazochukul
Iwa rwapo
hakuna
kampuni ya
kukusanya
na kugawa
mirabaha
katika baadhi

ya madaraja

Kuondoa
VIgezo vva
masharti ya
leseni ya
kampuni ya
kukusanya

na kugawa
mirabaha

(k) nyaraka au taarifa nyingine zozote kama
zitakavyohitajiwa na Ofis1.
(3) Katiba ya kampuni inapaswa kubainisha jukumu la
kampuni la kukusanya na kugawa mirabaha kama jukumu la
msingi la kampuni hiyo.

5-(1) Ofisi itakubali maombi endapo yanakidhi
vigezo vilivyowekwa katika kanuni ya 4.

(2) Endapo Ofisi inakataa maombi ya leseni kwa
mujibu wa Kanuni hizi, itampa mwombaji, kwa maandishi,
sababu za uamuzi wake.

6.-(1) Kwa maombi yoyote yaliokubaliwa, Ofisi
itampatia mwombaj1 leseni ya kufanya kazi kama kampuni ya
kukusanya na kugawa miraba kupitia Fomu CMO 2
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi.

(2) Kwa kuzingatia vigezo vya leseni inayotolewa kwa
mujibu wa Kanuni hizi, leseni itakuwa halali kwa muda wa
mwaka mmoja na inaweza kuhuishwa kila mwaka kulingana
na Kanuni hizi.

7-(1) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha haijaanzishwa kuhusiana na madaraja ya kazi, au
lesen1 ya kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
imebatilishwa, Ofisi, kwa taarifa itakayotoa katika gazeti
linalosambazwa kwa wingi, itatangaza maombi mapya ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kuhusiana na
daraja hilo.

(2) Endapo kampuni zaidi ya moja inaomba daraja
moja la kazi, Ofisi itatathmini kila ombi kipekee na kutoa
lesen1 kwa kampuni ambayo inawakilisha vizuri maslahi ya
wenye hakimiliki kuhusiana na daraja hilo la kazi

8. Endapo kuna mwombaji mmoja wa leseni ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa daraja la
kazi na maombi hayakidhi vigezo vyovyote vya utoaji wa
leseni kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi, Ofisi inaweza
kuondoa vigezo hivyo kama itaona kwamba kuto tolewa kwa
leseni kutaathiri utendaji kazi mzurt wa kampuni kuhusiana
na daraja la kazi:
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Maombi ya
kuhuisha
lesenti

Uamuzi wa
maombi ya

kuhuisha
lesenti

[sipokuwa kwamba, Ofisi itaitaka kampuni vya
kukusanya na kugawa mirabaha kutimiza vigezo vya maombi
ya leseni ndani ya muda wa leseni utakaoelekezwa.

9.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 52C
cha Sheria, kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha ndani
ya miezi mitatu kabla ya leseni kuisha mda wake, itaomba
kwa Ofisi kuhuisha leseni yake kupitia Fomu CMO 3
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi.

(2) Maombi katika kanuni hi1 yataambatishwa na-

(a) taarifa ya mabadiliko yaliyofanyika katika katiba
na kanuni za kampuni katika mwaka uliotangulia
maombi;

(b) nakala zilizothibitishwa za hesabu za kampuni
zilizokaguliwa  kattka mwaka  uliotangulia
maombi;

(c) muundo wa taasis1t wa kampuni na majina na sifa
za viongozi wakuu;

(d) tamko la mabadiliko katika uongozi wa juu na
sababu za mabadiliko hayo:

(e) ripoti ya kina ya shughuli za taasisi katika mwaka
uliotangulia maombi;

(f) orodha iliyohuishwa ya wanachama wa taasisi;

(g) kazt mbalimbali zilizopo ambazo zinasimamiwa
na kampuni zikionyesha jma la kila kazi na
mwenye hakimiliki; na

(h) uthibitisho wa malipo ya ada ya uhuishaj ya
shilingi milioni moja.

10 -(1) Ofist itaamua kuhusu maombi ya kuhuisha
leseni kwa kuzingatia mwenendo wa kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha na uwezo wake wa kukusanya na
kugawa mirabaha

(2) Ofisi inaweza kukataa maombi ya kuhuisha lesenti
iwapo itaona kuwa kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha haikidhi vigezo vya utoaji wa leseni.

(3) Katika kuamua kama kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha inakidhi matakwa kwa mujibu wa kanuni
ndogo va (1), Ofisi itazingatia mambo yafuatayo-
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Utoaj1 wa
leseni
iliyohuishwa

Kusimamish
aau

kubatilisha

leseni

(a) twapo taasist imethibitisha kuwa na uvadilifu,
uwazi na uwajibikaji katika ukusanyaji na ugawaji
wa mirabaha;

(b) iwapo kampuni inazingatia kanuni za utawala
bora;

(c) maelezo ya wakurugenzi na historia zao;

(d) rwapo uanachama wa kampuni n1 uwakilishi halisi
wa wamiliki wa madaraja ya kazi ambayo
kampuni inadai kuwakilisha;

(e) twapo gharama za uendeshaji wa kampuni nazidi
asilimia thelathini ya mirabaha iliyokusanywa na
kampunt;

(f) twapo mirabaha inagawanywa kwa wakati na
ipasavyo kwa kutumia kanuni za ugawaji
zilizoidhinishwa;

(g) maelezo ya viongozi wa juu wa kampuni, elimu na
taaluma zao;

(h) mikakati na mifumo ya kampuni ya kuhakikisha
mirabaha 1nakusanywa na kugawanywa kwa
ufanisi;

(1) hesabu zilizokaguliwa za kampuni;

(J) twapo kampuni imewasilisha ripoti ya mwaka; na

(k) taarifa nyingine yoyote au ufafanuzi ambao
unaweza kusaidia katika kuamua maombi ya
uhuishaji wa lesent

(4) Endapo taarifa zinazohitajika kwa mujibu wa

kanuni ndogo ya (1) hazipo, Bodi itamteua mkaguzi wa
hesabu kufanya ukaguzi wa mifumo au ukaguzi wa fedha za
kampuni kadri itakavyohitajika.

1. Ofisi itampatia mwombaji aliyekubaliwa, lesent
iliyohuishwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kupitia Fomu
CMO 4 iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi.

12.-(1) Endapo kampuni itashindwa kuchukua hatua
yoyote ndani ya muda unaotakiwa kama ilivyoelekezwa
kufanya na Ofist, lesent ya kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha inaweza kusimamishwa kutokana na kutotekelezwa
kwa hatua na kama kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itashindwa kutekeleza ndani ya miezi mitatu ya
kusimamishwa huko, Ofisi inaweza kubatilisha leseni.
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Rejesta na
tangazo kwa
umma

(2) Ofisi, kwa mamlaka yake au kwa maombi ya mtu
yeyote mwingine mwenye maslahi, inaweza kufuta leseni ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha endapo-

(a) kwa maoni ya Ofisi, kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha inakiuka au inashindwa kufuata
masharti yoyote ya Sheria na Kanuni hizt;

(b) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
haifany1 kazi tena, au haiwawakilishi wenye
hakimiliki wa daraja lolote la kazi ambalo leseni
ilitolewa;

(c) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
imeshindwa kutoa taarifa ambazo, kama
zingejulikana wakati wa kushughulikia maombi
yake ya leseni, zingeweza kusababisha kukataliwa
kwa maombi hayo;

(d) Ofis1 imepata taarifa ambazo haikuwa mazijua
wakati wa kutathmini maombi ya leseni, au
matukio ya baadaye ambayo, iwapo Ofisi ingepata
fursa ya kuyatathmini, ingekuwa ni kigezo cha
kukataliwa kwa maombi ya kupatiwa leseni; au

(e) kwa jambo lingine lolote, Ofisi imejiridhisa uwepo
wa sababu za msingi na za kutosheleza kukataa
maomb1 ya leseni ya kutoa huduma ya ukusanyaji
na ugawaji wa mirabaha:

[sipokuwa kwamba, kabla ya kufuta leseni, Ofisi
itaitaarifu kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa
maandishi kuhusu kusudio lake la kufuta leseni kwa sababu
tltyopo katika kanuni ndogo ya (1), na kuitaka kampuni, ndani
ya miezi mitata tangu tarehe ya kupewa taarifa, kuwasilisha
maelezo au kusahthisha jambo husika.

13-(1) Ofisi; kwa namna itakavyoona 1nafaa,
itaanzisha na kutunza rejesta ya kampuni za kukusanya na
kugawa mirabaha zitakazopata leseni kwa mujibu wa Sheria
na Kanuni hizi.

(2) Mara baada va kutoa leseni, Ofisi itawezesha
kuchapishwa kwa tangazo la kawaida kwa umma kupitia
Gazeti la Serikali au Gazeti linalosambazwa kwa wingi,
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa kila daraja
la kaz1 linalohusika na leseni.
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SEHEMU YA TATU
MAADILI YA KAMPUNI ZA KUKUSANYA NA KUGAWA
MIRABAHA

Maadili ya 14 -(1) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika
kampuntkWa g anuni hizi, kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
ujumla _ ; punt y y g

itaonyesha kwa umma-

(a) hati va usajili kama kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha:;

(b) nyaraka za msingi za utawala kama katiba ya
kampuni, sheria na kanuni au hati ya idhini;

(c) orodha ya wajumbe wote wa menejimentt;

(d) jina na anwani ya mwenyekiti, wajumbe wengine
wa menejimenti na maafisa wengine wa taasist,

(e) haki au kundi la haki za hakimiliki katika kundi
mahsusi la kaz1 ambalo lesen1 imetolewa kwaajili
hiyo;

(f) kanuni zote zilizotengenezwa na kampunt,

(g) ripoti ya mwaka na hesabu zilizokaguliwa kama
zilivyoidhinishwa na mkutano mkuu wa mwaka;

(h) muundo wa makubaliano ya lesent;

(1) maelezo yote vya lesent zilizopo 1sipokuwa
maelezo ya lesent yenye taarifa za sir1 za
kibiashara;

(J)) kampuni za kigeni ambazo zina makubaliano ya
kukusanya mirabaha na maelezo ya makubaliano
tofautt na vifungu vyenye taarifa za sir1 za
kibiashara; na

(k) maelezo ya  malalamiko au  migogoro
tliyowasilishwa.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha

itahakikisha kuwa wanachama-

(a) wanahudumiwa bila ubaguzi na kwamba
inawashughulikia kwa uwazi;

(b) wakati wanapojiunga na kampuni au wakati
wowote wanapohitaji, wanapewa nakala ya
nyaraka za utawala za kampuni zikiwemo katiba
va kampuni, kanuni za kampunm, hati 1dhini,
kanuni za ushuru na kanuni za ugawaji wa
mirabaha;
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(c) wanapewa nakala ya waraka unaoainisha wajibu
na majukumu ya kila mjumbe wa menejiment: ya
kampunt; na

(d) wanafahamishwa au kujengewa uelewa kuhusu-
(1) wvigezo vya kukokotoa mirabaha itakayolipwa
kwa wanachama;

(1) namna na idadi ya malipo kwa wanachama;

na

(111) hali ya jumla ya makato kutokana na jumla
ya mapato kabla ya kugawa.

(3) Kila mfanyakazi wa kampuni -

(a) atatekeleza majukumu yake bila ya upendeleo,
ubaguzi au chuki;

(b) hatofanya au kusababisha kufanyika kwa tendo
lolote la ukosefu wa uaminifu, udanganyifu au
tendo lolote lililokinyume cha sheria dhidi ya
kampuni na wanachama wake;

(c) atatwakilisha kampuni kwa uaminifu, kwa heshima
na kwa kufuata sheria;

(d) ataonyesha na kuhimiza viwango vya juu vya
utendaji wa kampuni 1li kuongeza imani ya
wananchi kwa kampuni;

(e) atashaur1 na kuhamasisha usuluhish1 wa migogoro
badala ya kufungua kesi mahakamani au
kuendeleza kesi 1kiwa kesi hiyo inaweza
kutatuliwa kwa njia ya haraka, kwa usawa na kwa
njia inayofaa.

SEHEMU YA NNE

UANACHAMA NA USIMAMIZI WA KAMPUNI YA KUKUSANYA

Uanachama
katika
kampuni ya
kukusanya
na kugawa
mirabaha

NA KUGAWA MIRABAHA

15-(1) Uanachama wa kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha utawekwa wazi kwa wenye hakimiliki
wote, wa ndani au nje ya nchi, kwa madaraja ya kazi au daraja
la hakimiliki ambalo kampuni inaombea leseni au ina leseni
ya kazi kwa mujibu wa Kanuni hizi.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha

haitaweka shart1 la kumtaka mwanachama kuiunda kampuni
kama wakala pekee wa ukusanyaj1 au wakala kwa madhumuni
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Kanuni za
uanachama
wa kampuni
ya
kukusanya

na kugawa
mirabaha

mengine yoyote tofauti na madhumuni ya kusimamia haki za
wanachama kwa kuzingatia mipaka ya leseni ya kampuni kwa
mujibu wa Kanuni hizi

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
haitaweka sharti la lazima kwa mwanachama kukabidhi kwa
kampuni haki ya kukusanya mirabaha kutoka kwa makampuni
va kukusanya mirabaha ya kigeni yanayojishughulisha na
ukukusanyaji kama kampuni hiyo.

(4) Ofisi 1naweza, endapo i1meridhika kwamba
kampuni 1nakiuka kanuni hii, kutoa onyo kwa maandishi au
kuitaka kampuni au maatisa wake kusahihisha ukiukaji huo
ndani ya muda utakaowekwa.

16 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itawakubal1 kama wanachama wake-

(a) wenye haki miliki wa ndani na nje ya nchi, kwa

kadri itakavyokuwa;

(b) vwvombo vinavyowakilisha wenye hakimiliki
itkijumuisha kampuni nyingine za kukusanya na
kugawa mirabaha au vyama vya wenye hakimiliki,

watakaotimiza masharti ya uanachama yaliyotajwa katika
kanuni na katiba ya kampuni.

(2) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itakataa kukubali maombi ya uanachama, itatoa
sababu za kukataa kwake kwa maandishi kwa mwenye
hakimiliki.

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba masharti yake ya uanachama-

(a) siyo ya upendeleo, ni ya uwazi na yasiyokuwa ya

kibaguzi;

(b) yamejumuishwa katika kanuni na katiba ya
kampuni; na

(c) yanafahamika kwa umma.

(4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
inaweza kuweka ada ya uanachama kwa wanachama wake:

[sipokuwa kwamba, ada ya uanachama itakuwa ni ile
iliyokubaliwa katika mkutano mkuu wa wanachama na

kuidhinishwa na Ofisi.
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Kujitoa
uanachama

Ushiriki wa
wanachama

Mikutano ya
kampuni za
kukusanya
na kugawa

mirabaha

17 Mwanachama, baada ya kutoa taarifa ya nia yake
va kujitoa, atakuwa na haki ya kujivua uanachama wake
kwenye kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha au
hakimiliki alizotoa kwa kampuni kuhusiana na kazi zake:

Isipokuwa kwamba, Kampuni ya kukusanya na
kugawa Mirabaha ambayo uanachama wake uko chini ya
idad1 ya wajumbe thelathini kutokana na wanachama kujitoa,
itaitaarifu Ofisi ndani ya siku saba, na itasajili idadi ya
wanachama mayohitajika ndani ya siku kumi na nne tangu
siku va taarifa kutolewa

18. Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha -

(a) itahakikisha kwamba kanuni na katiba ya kampuni
inatoa taratibu zinazofaa na kuwezesha ushiriki wa
wanachama wake katika kufanya uamuzi;

(b) itahakikisha kwamba uwakilishi wa makundi
mbalimbali ya wanachama katika mchakato wa
kufanya uamuzi ni1 wa haki na wenye uwiano;

(c) itawaruhusu wanachama wake, na wenye
hakimiliki ambao si0 wanachama 1la wana
uhusiano wa kisheria wa moja kwa moja na
kampuni kwa mujibu wa sheria, leseni au utaratibu
mwingine wa kimkataba kuwasiliana na wenye
hakimiliki kwa madhumuni ya kutumia haki za
wanachama; na

(d) itaweka na kutunza kumbukumbu za wanachama
wake na kuzihuisha mara kwa mara

19.-(1) Kwa kuzingatia Kanuni hizi na sheria nyingine
za usimamizi wa makampuni nchini, kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha itaitisha mkutano wa wanachama wake
angalau mara mbili kwa mwaka.

(2) Mkutano mkuu wa kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha utaamua-

(a) kuhusu marekebisho yoyote katika kanuni na
katiba ya kampuni, na masharti ya uanachama ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha;

(b) kuhusu uteuzi na kufukuzwa kwa viongozi wa
kampuni, kupitia utendaji wa viongozi na
kuidhinisha malipo yao na marupurupu mengine:
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Haki ya
kupiga kura

Ripoti za
mikutano

(c) kuhusu kanuni za ugawaj1 wa kias1 wanachostahili
wanachama na wenye hakimiliki;

(d) kuhusu kanuni za matumizi vya kiasi
kisichogawanywa;

(e) kuhusu kanuni ya uwekezaj1 katika mapato ya
hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki;

(f) kanuni kuhusu makato kutoka kwenye mapato ya
hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki;

(g) kuhusu sera ya usimamizi na udhibit: wa hatart;

(h) kuhusu uidhinishajt wa umiliki wowote, uuzaji au
utozaji wa mali zisizohamishika; na

(1) kuhusu kuidhinisha uunganishaji wa kampuni na
ushirikiano na kampuni nyingine zinazofanana
nazo.

(3) Mwenyekiti wa kampuni ya kukusanya na kugawa
Mirabaha au, kwa kadri itakavyokuwa, angalau mbili ya tatu
ya wanachama wa kampuni wanaweza kuitisha mkutano
mkuu.

20. Mwanachama katika mkutano mkuu atakuwa na
haki va kupiga kura kwa kufuata vigezo vifuatavyo:

(a) 1dad1 ya kazi zilizosajiliwa; au

(b) kiasi kilichopokelewa au kinachostahili kulipwa

kwa mwanachama,

Isipokuwa kwamba, kigezo hicho kitaamuliwa na
kutumika katika namna ambayo n1 ya haki na inayolingana na
thamani ya hakimiliki zao zinazosimamiwa na kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha.

21. Kila kampuni yenye leseni kwa mujibu wa Kanuni
hiz1 ya kufanya kazi kama kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha 1tatoa ripoti yenye kumbukumbu na uamuzi
uliofanywa katika kila mkutano wa mkutano mkuu na Bodi
il zingizwe kwenye daftari maalumu lililowekwa kwa
madhumuni hayo, na nakala ya ripoti iliyothibitishwa
itawasilishwa katika Ofisi pale Ofisi itakapoihitaji.
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Hesabu,
ripoti ya
mwaka na
ukaguzi

Muundo na
maudhui ya
ripoti ya
mwaka

22 (1) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itaweka hesabu sahihi kulingana na viwango vya
kawaida vya uhasibu.

(2) Ofisi, itakapoona ni lazima, inaweza wakati
wowote kumteua mkaguzi wa hesabu 1l1 akague hesabu za
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, na gharama za
ukaguzi huo zitalipwa na kampuni husika.

(3) Endapo kutokana na uchunguzi wa hesabu zozote
au ukaguzi wa hesabu Ofis1 itaona kwamba kosa lolote chini
ya sheria yoyote limefanywa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha au na yeyote kati ya maafisa wake, Ofisi
inaweza kusababisha kufunguliwa kwa kesi ya jinai dhidi ya
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha au maafisa wa
kampuni waliobainika kufanya kosa hilo.

(4) Endapo afisa ametiwa hatiani kwa kosa kama
ilivyoelezwa katika kifungu kidogo cha (3), Ofisi itaitaka
kampuni kumsimamisha afisa huyo 1l1 asiendelee kutekeleza
majukumu aliyokuwa akitekeleza mara kabla ya kutiwa
hatiani.

23 -(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 53D cha Sheria,
kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, ndani ya
miez1 mitatu baada ya kumalizika kwa mwaka wa fedha,
itawasilisha katika Ofisi, ripoti ya mwaka kwa mwaka huo
ikiambatana na nakala ya hesabu za kampuni zilizokaguliwa
za mwaka huo.

(2) Ripoti ya mwaka mayorejelewa katika kanuni
ndogo ya (1) itakuwa na-

(a) ripot1 ya kina ya shughuli za kampuni katika

mwaka huo;

(b) orodha ya wanachama wa kampuni hadi mwishoni

mwa mwaka wa fedha;

(c) jumla ya kiasi cha mirabaha kilichokusanywa na

kampunt;

(d) kiasi cha mirabaha kilicholipwa na kampuni kwa

kila mwanachama;

(e) kiasi cha fedha kilichotumiwa na kampuni katika

utawala na uendeshaji;

(f) majina, anwani ya posta na ya makazi ya wakaguzi

wa kampuni;
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Akaunt1 ya
akiba
maalumu

Muda wa
kuhifadhi
fedha
kwenye
akaunti ya
akiba

maalumu

(g) kias1 cha fedha kilichotumika kwa shughuli za
kyamii;

(h) mirabaha ambayo haikugawiwa na sababu za
kutoigawa;

(1) majina, anwani na kazi za viongozi wa kampuni
waliopo kwa wakati huo; na

(J) taarifa nyingine zozote muhimu kama ambavyo
Ofisi itahitaji.

24 -(1) Kampun: vya ukusanyaji wa mirabaha
itaanzisha akaunti ya akiba maalumu baada ya kufanya
jitthada zote katika kubainisha wenye hakimiliki wa kazi
zinazohusika ambazo zitatumika, pamoja na mambo
mengine, kushikilia hisa yoyote ya kiasi kinachogawanywa,
ambacho hakiwezi kutengwa au kugawanywa kwa sababu
zifuatazo:

(a) kampuni imepoteza mawasiliano na mwanachama

anayehusika;

(b) mtu mwenye sifa anayestahili sio mwanachama
kwa wakati huo;

(c) endapo mwanachama au wakala wake hayupo au
hapatikan1 kwa urahisi, mwenye hakimiliki
anayehusika au wakala anayestahili kias1 hicho
hapatikant;

(d) kuna mgogoro katika hakimiliki;

(e) sehemu vya fedha =zilizokusanywa haziwezi
kugawiwa mara moja kutokana na kutokuwepo
kwa taarifa za kutosha kwa ajili ya mgawanyo.

(2) Endapo fedha katika akaunti: ya akiba maalumu
inabidi zigawanywe, Kampuni itagawa fedha kwa kuzingatia
data bora zilizopo kabla ya kuisha muda kwa kipindi hicho
maalumu.

25 -(1) Endapo kiasi chochote cha fedha kinabakia
bila kugawanywa kwa kipindi cha miaka mitatu, kampuni
itagawa fedha hizo kwa urar1 kwa pande zote zinazopokea
mirabaha wakati wa mgao wa miaka mitatu iliyopita wa
kampuni

(2) Kiasit kinachobakia kwenye akaunti ya akiba
maalumu wakati wa kipindi maalumu kumalizika kitaingia

kwenye mapato ya jumla kwa ajili ya kugawanywa kuhusiana
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Wajibu wa
kuripoti wa
kampuni za
kukusanya

na kugawa
mirabaha

Wajibu wa

kutoa taarifa

kwa

watumiaji wa

hakimiliki

na kipindi kinachohusika cha kutoa taarifa ya fedha au kipindi
kilichositishwa kama hilo linatokea 1li kulingana na
kumalizika kwa muda wa kipindi hicho maalumu.

26.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha,
ndani ya siku kumi na nne baada ya kuanzishwa, itaitaarifu
Ofis1 na kuikabidhi taarifa kuhusiana na-

(a) mabadiliko va kanuni na katiba ya kampuni au

kanuni zozote za ndani;

(b) kupitisha ushuru na mabadiliko mengine yoyote;

(c) makubaliano ya uwakilishi wa pande mbili na
kampuni za ukusanyaji za kigent,

(d) mabadiliko yoyote katika makubaliano va
kiwango cha uanachama;

(e) uamuzi wowote katika mahakama au mashauri
rasmi ambapo kampuni inahusika, endapo Ofisi
itahitaji; na

(f) nyaraka zozote, ripoti au taarifa ambazo Ofisi
itahitaj1.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itatarisha na kuwasilisha katika Ofis1 nyaraka zifuatazo
kuhusiana na uendeshaji wake kwa mwaka uliotangulia
ifikapo tarehe 1 Jula1 ya kila mwaka-

(a) ripoti ya jumla ya shughuli zake: na

(b) ripoti ya mwaka ya fedha zilizokaguliwa ambayo,
pamoja na mambo mengine, itacleza-

(1) jumla ya mapato katika kipindi cha ripoti;

(11) jumla ya fedha na aina ya matumizi kwa
ujumla; na

(i) malipo ya mirabaha kwa wanachama
kulingana na sera ya ugawaji ya kampuni.

27.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itawapa watumiaji wa kazi za hakimiliki, au mwanachi
yeyote, taarifa za msingi kuhusu huduma zao kwa maandishi
pale watakapoziomba.

(2) Taarifa chini ya kanuni ndogo va (1) itajumuisha-

(a) maelezo ya hakimiliki au amma ya hakimiliki

Inazozisimamia;
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Gharama za
uendeshaji
wa kampuni

(b) utaratibu uliopo wa leseni ya kampuni ya
usimamizi wa hakimiliki 1kijjumuisha ushuru,
vigezo na masharti ya leseni kwa makundi yote ya
watumiaji, na

(c) taarifa nyingine muhimu ambazo zinaweza
kuhitajika.

(2) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha inataka kubadilisha viwango vya ushuru kwa kundi
lolote la watumiaji, itawataarifu watumiaji hao kupitia njia
ambayo ni rahisi kwao kupata taarifa hiyo.

(3) Endapo Ofisi imeridhika kwamba kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha inakiuka masharti yoyote ya
kanuni ndogo vya (1) na (2), kampuni na maafisa wake
wanaweza kustahili kupata onyo la maandishi na kutakiwa
kurekebisha ukiukaji huo ndani ya muda utakaotajwa.

(4) Kampun: ya kukusanya na kugawa mirabaha
itakayoshindwa kurekebisha ukiukaji ndani ya muda
uliotajwa italipa faini ya shilingi milioni mbili zitakazotokana
na gharama za uendeshaj1 wa kampuni.

28 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
inaweza kuzuia makato ya lazima kutoka katika kiasi
kilichokusanywa au ilichopokea 1l1 kufidia gharama zozote
ilizozitumia katika kutekeleza majukumu yake, na makato
yatakayozuiwa yatakuwa ndani ya kikomo kitakachoamuliwa
na bodi ya wakurugenzi ya kampuni kulingana na ukomo wa
asilimia 30 ya jumla ya mirabaha na ada zilizokusanywa
katika mwaka ambao makato yanafanyika

(2) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (1), Waziri, baada
ya kupokea maombi ya maandishi kutoka kwa kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha, inaweza kuidhinisha makato
ya zaid1 ya asilimia 30 ya jumla ya mapato ya kampuni 1li
kufidia matumizi ya kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha.

(3) Endapo kampuni imezidisha ukomo wa matumizi
yake yaliyoidhinishwa kama ilivyoelezwa katika kanuni
ndogo va (I) na (2), kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha na afisa wake yeyote anayehusika na ukiukwaji huo
atastahili karipio au onyo la maandishi na kutakiwa
kurekebisha ukiukwaji huo ndani ya muda utakaotajwa na
Ofist.
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Usimamizi
wa kazi na
mgongano
wa maslahi

(4) Ofisi inaweza kusitisha matumizi au kuifuta lesenti
ya kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha 1wapo
kampuni  itashindwa  kurekebisha  ukiukaji  kama
inavyohitajika katika kanuni ndogo va (3).

29 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba mtu yeyote anayesimamia biashara zake
anafanya hivyo katika namna ya uvangalifu, kwa kutumia
taratibu zinazokubalika za kiutawala, kihasibu na mifumo ya
udhibitt wa ndani.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itaandaa na kutumia taratibu-

(a) kwa ajili ya kuepuka migongano ya maslahi; na

(b) endapo migongano ya maslahi haiwezi kuepukika,
kubainisha, kusimamia, kufuatilia na kufichua
migongano ya maslahi iliyopo au inayoweza
kutokea katika namna ya kuizuia isiathir1 vibaya
maslahi ya ukusanyaji wa wenye hakimiliki
wanaowakilishwa na kampunit

(3) Taratibu zinazorejelewa katika kanuni ndogo ya
(2) zitajumuisha taarifa ya mwaka itakayotolewa katika
mkutano mkuu na mtu aliyetajwa katika kanuni ndogo ya (1)
ikieleza-

(a) maslahi yoyote katika kampuni ya kukusanya na

kugawa mirabaha:;

(b) malipo yoyote yaliyopokelewa katika mwaka wa
fedha uliotangulia kutoka kwa kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha ikijumuisha
manufaa ya vitu na aina nyingine za manufaa;

(c) kiasi chochote kilichopokelewa katika mwaka wa
fedha uliotangulia kama mwenye hakimiliki
kutoka kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha; na

(d) tamko kuhusiana na mgogoro wowote uliopo au
unaoweza kutokea kati ya-

(1) maslahi yoyote binafsi na yale ya kampuni
ya kukusanya na kugawa mirabaha; na
(11) madeni yoyote yanayodaiwa kwa kampuni
ya kukusanya na kugawa mirabaha na
ushuru unaodaiwa na mtu mwingine
yeyote.
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(4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba taratibu zake =za mafunzo kwa
wafanyakazi, mawakala na wawakilishi zinajumuisha
mafunzo yanayofaa kuhusu mwenendo unaoendana na wajibu
wake kwa mujibu wa Kanuni hizi.

SEHEMU YA TANO

UTOAJI LESENI, UKUSANYAIJI NA UGAWAIJI WA MIRABAHA

Haki va
wenye leseni
na upangajl
wa ada

30 -(1) Kila kampuni itawatendea wenye leseni kwa
haki, uvaminifu, bila upendeleo na kwa heshima na
kuhakikisha kwamba shughuli zake na wenye leseni ni za
uwazi zaidi

(2) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itazingatia yafuatayo wakati wa kuandaa mpango wa bei:

(a) ada ya leseni iwe ya haki na ya kuridhisha;

(b) kuzingatia thamani ya haki za kazi;

(c) madhmuni na namna ambayo haki zinapaswa

kutumiwa; na

(d) uamuzi wowote muhimu wa mahakama na baraza.

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha na
mtumiaji-

(a) watajadiliana utoaj1 lesen1 kwa haki kwa ma

njema; na

(b) watajadiliana kwa nia njema bei kwa hakimiliki za

kipekee na hakimiliki za malipo kuhusiana na-

(1) thamani ya kiwuchumi ya matumizi ya
hakimiliki katika biashara kwa kuzingatia
upeo wa matumizi ya kazi na jambo lingine
lolote linalohusika;

(11) thamani ya kiuchumi vya huduma
inayotolewa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha; na

(111) ongezeko la thamani linalotolewa na mtoa
huduma yeyote na watu binafsi; na

(c) itamtaarifu mtumiaji kwa maandishi vigezo

vinavyotumika kuweka be1 zilizotajwa katika aya
(b) ya kanuni ndogo ya (1).
(4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha-
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Kukusanya
na kutumia
mapato va

hakimiliki

(a) 1tajibu mara moja maombi kutoka kwa watumiaji
ikionyesha, pamoja na mambo mengine, taarifa
zinazotakiwa 1l1 kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha 1toe lesent;

(b) baada ya kupokea taarifa zote zinazohusika-

(1) 1tatoa leseni; au
(i1) haitampa lesent mtumiaji na kumtaarifu
kwa maandishi sababu za kutompa lesent;

(c) itawaruhusu watumiaji kuwasiliana nayo kwa njia
yoyote, ikijumuisha madhumuni ya kutoa ripoti
kuhusu matumizi ya leseni; na

(d) baada ya kumpa lesent mtumiaji, itamhudumia
kwa uaminifu.

(5) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha zaidi ya moja inafanya shughuli katika sekta moja,
kampuni hizo zitaingia katika mkataba wa umoja kwa ajili ya
mazungumzo ya pamoja ya utoaji leseni na ukusanyaji wa
pamoja wa mirabaha.

31.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha

itahakikisha kwamba-

(a) mnakuwa makini katika ukusanyaji na usimamizi
wa mapato ya hakimiliki;

(b) mnatenganisha hesabu zake za-

(i) mapato ya hakimiliki na mapato mengine
yoyote yanayotokana na uwekezaji wa
mapato ya hakimiliki;

(i) mali zozote 1nazomiliki na mapato
yanayotokana na mali hizo, kutokana na
ada za usimamizi, ada za uanchama au
kutokana na shughuli nyingine; na

(111) kiasi cha utawala na ugawayji;

(¢c) kwamba haitumii mapato ya hakimiliki au mapato
mengine yoyote yanayotokana na uwekezaji wa
mapato ya hakimiliki kwa madhumuni ambayo ni
tofautt na kugawa kwa wenye hakimiliki,
isipokuwa pale maporuhusiwa-

(1) kukata au kufidia ada za usimamizi kwa
mujibu wa Sheria au Kanuni hizi; au

(1) kutumia mapato ya hakimiliki au mapato
yanayotokana na uwekezaj1 wa mapato ya
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Ugawaji
tfedha kwa
wenye

hakimiliki

hakimiliki kwa mujibu wa Sheria au
Kanuni hizi; na
(d) kwamba pale inapowekeza mapato ya hakimiliki,
au mapato yanayotokana na kuwekeza mapato ya
hakimiliki, inafanya hivyo-
(1) kwa maslahi bora ya wenye hakimiliki
ambao hakimiliki zao zinawakilishwa; na
(11) kwa mujibu wa uwekezaji wa jumla na sera
ya kampuni ya kusimamia na kudhibiti
hatar1.

(2) Bodi ya kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itaomba kuidhinishwa kwa kanuni za ugawaji
kutoka kwa mkutano mkuu wa wanachama wake.

(3) Mapato yoyote yanayohitajika kubakizwa na
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha itakuwa ni1 kwa
idhini ya wanachama katika mkutano mkuu na yatatumika
kwa madhumuni yaliyoamuliwa na wanachama.

32.-(1) Kila kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha itawalipa wenye hakimiliki kulingana na kanuni
zake za ukusanyaji na ugawaji.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itagawa, kwa kiwango chenye kuleta manufaa, mapato
yaliyokusanywa kwa kukaribiana kadri iwezekanavyo na
matumizi halisi ya kazi au rekodi za sauti chini ya usimamizi
wao na kwamba watumiaji wana wajibu wa kutoa taarifa za
matumizi kwa mujibu wa kanuni ya 31.

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itagawa na kulipa mara moja kiasi kinachostahili kulipwa kwa
wenye hakimiliki, lakini katika tukio lolote sio zaidi ya
mwanzoni mwa kipindi kinachoanza miezi tisa kuanzia
mwishoni mwa mwaka wa fedha ambao mapato ya hakimiliki
yalikusanywa.

(4) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya (2), kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha maweza kugawa au kulipa
kiasi kinachostahili kulipwa kwa wenye hakimiliki nje ya
muda kama kuna sababu za msingi za kutogawa au kulipa
kiasi1 hicho ikijumuisha sababu zinazohusiana na-

(a) watumiaji kuripoti;

(b) utambulisho wa hakimiliki au wenye hakimiliki;

au
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(c) kulinganisha taarifa na mambo mengine kuhusu
kazi na mambo mengine pamoja na wenye
hakimiliki

(5) Kampuni va kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba kiasi kinachostahili kulipwa kinawekwa
katika akaunti tofauti za kampuni ambapo-

(a) kiasi hicho hakiwezi kugawanywa ndani ya muda

uliopangwa; na

(b) kanuni ndogo vya (3) haitumiki.

(6) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itachukua hatua zote muhimu za kuwabainisha na kuwatafuta
wenye hakimiliki kwa madhumuni ya ugawaji na malipo ya
kias1 kinachostahili kulipwa kwa wenye hakimiliki ikiwa ni
pamoja na-

(a) kutoa taarifa kuhusu kazi na mambo mengine
ambapo mwenye hakimiliki bado hajatambuliwa
au kujulikana aliko, katika kipindi kisichozidi
miezi mitatu baada ya kuanza kwa kipindi
kilichotajwa katika kanuni ndogo vya (2)-

(1) wenye hakimiliki wanaowakilishwa na
kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha au vyombo ambavyo ni
wanachama wao na ambavyo
vinawakilisha wenye hakimiliki; na

(i1) kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha ambayo imekamilisha
makubaliano ya uwakilishi;

(b) Kuthibitisha kumbukumbu husika zinazohusiana
na mwenye hakimiliki kwa madhumuni ya
kugawanya au kulipa kiasi kinachostahili kulipwa;
na

(c) Endapo wenye hakimiliki hawafahamiki au
hawajulikani walipo, kusambaza taarifa iliyotajwa
katika aya (b) kwa wananchi kabla ya mwaka
mmoja baada ya kipindi kilichotajwa katika aya
(a).

(7) Taarifa iliyotajwa katika aya ya (5) itajumuisha,

pale inapowezekana-

(a) jina la kazi na kitu kingine;

(b) jina la mwenye hakimiliki;

24

(%] CamScanner


https://v3.camscanner.com/user/download

Kanuni Za Hakimiliki Na Hakishiriki (Kampuni Za Ukusanyaji Na Ugawaji wa

Mirabaha)

Tangazo la Serikali Na. 215 (Linaendelea.)

Malipo ya
mirabaha
kwenye
makubaliano
ya uwakilishi

(c) Jina la mchapishaji au mtayarishaj1 wa kazi au kitu
kingine; na
(d) Taarifa nyingine zozote muhimu ambazo zinaweza
kusaidia katika kumtambua mwenye hakimiliki.
(8) Kiasit wanachostahili kulipwa wenye hakimiliki
hakitagawanywa kwa madhumuni ya Kanuni hizi ambapo-
(a) hakiwezi kugawanywa kabla ya mwisho wa miaka
mitatu kuanzia mwishoni mwa mwaka wa fedha
ambao ukusanyaji wa mapato ya hakimiliki
ulifanyika; na
(b) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
imechukua hatua zote muhimu kubainisha na
kujua walipo wenye hakimiliki
(9) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itawapa wanachama wake taarifa za mirabaha iliyolipwa
katika kipindi kilichobainishwa.

33 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itagawa au kulipa mara kwa mara, kwa umakini na kwa
usahihi kiasi kinachostahili kulipwa kwa kampuni nyingine
za kukusanya na kugawa mirabaha.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itagawa au kulipa kiasi kinachostahili kulipwa chini ya kanuni
ndogo ya (1), na kwa namna yoyote ile, s1 zaidi ya mwanzoni
mwa kipindi kinachoanzia miezi tisa tangu kumalizika kwa
mwaka wa fedha ambapo mapato va hakimiliki
yalikusanywa.

(3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha haitagawa au kulipa kiasi
kinachostahili kulipwa kwa mujibu wa kanuni ndogo va (2)
iwapo kuna sababu za msingi za kutokufanya hivyo,
zikiwemo sababu zinazohusiana na-

(a) watumiaji kuripoti;

(b) utambuzi wa hakimiliki na wenye hakimiliki; au

(c¢) kulinganisha taarifa za kazi na mambo mengine

pamoja na wenye hakimiliki.

(4) Endapo kampuni nyingine ya kukusanya na
kugawa mirabaha iliyotajwa katika kanuni ndogo ya (1) au,
ikiwa kampuni hiyo ina mwanachama ambaye ni chombo
kinachowawakilisha wenye hakimiliki, kampuuni hiyo au
mwanachama huyo atahakikisha kwamba anagawanya na
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Makato

kulipa mara moja kiasi kinachostahili kulipwa kwa wenye
hakimiliki, na kwa namna yoyote ile, sio zaidi ya mwanzoni
mwa kipindi ambacho kinaanza miezi sita kuanzia siku ya
kupokea kiasi hicho, 1sipokuwa kama mazingira yaliyotajwa
katika kanuni ndogo ya (3) yatatokea

34 -(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
yenye ruhusa ya wenye haki miliki ya kusimamia hakimiliki
zao 1tahakikisha inampatia mwenye hakimiliki taarifa
kuhusu-

(a) ada za usimamizi; na

(b) makato mengine yoyote kutoka katika mapato ya

hakimiliki na mapato yoyote yanayotokana na

uwekezaji wa mapato ya hakimiliki kabla ya
kupata ridhaa ya mwenye hakimiliki ya kusimamia
hakimiliki zake.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha

itahakikisha kuwa -

(a) makato yanalingana na huduma inayotolewa
na kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
kwa wenye hakimiliki;

(b) makato yamewekwa kwa kuzingatia vigezo
visivyo na upendeleo:;

(c) makato yanayoruhusiwa ni yale ya kulipia
gharama halisi za uendeshaji, na kwa 1dhini ya
wanachama wenye hakimiliki; na

(d) makato yoyote yanayoidhinishwa yafanyike
kwa namna ya haki na kutobagua, na
hayafanyiki kwenye mapato yanayokusanywa
kwa wenye hakimiliki ambao sio wanachama.

(3) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itahakikisha kwamba ada ya usimamizi haizidi gharama halali
zilizothibitika na zilizo katika kumbukumbu zilizotumiwa na
kampuni.

(4) Kampun: ya kukusanya na kugawa mirabaha
inayotoa huduma za kijamii, kiutamaduni au kielimu
kutokana na mapato ya hakimiliki au mapato yanayotokana
na uwekezaji wa mapato ya hakimiliki itahakikisha inapotoa
hizo kwa haki1.

(5) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
haitafanya makato, yakiwemo makato ya ada ya usimamizi-
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Ushughulikia
J1 wa
hakimiliki
Zlnazosimam
iwa chini ya
makubaliano
ya uwakilishi

Wajibu wa
mtumiajl

Taarifa
Zinazotolewa
kwa kampuni
nyingine za

(a) kutoka kwenye mapato ya hakimiliki yaliyotokana
na hakimiliki nazozisimamia kwa misingi ya
makubaliano ya uwakilishi; au

(b) kutoka kwenye mapato vyanayotokana na
uwekezaji wa mapato ya hakimiliki, 1sipokuwa
kama kampuni nyingine ambayo ni sehemu ya
makubaliano ya uwakilishi maridhia kufanyika
kwa makato hayo.

35.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
haitabagua dhidi ya mwenye hakimiliki yeyote ambaye
inasimamia hakimiliki zake chmni ya makubaliano ya
uwakilishi.

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha haitabagua dhidi ya mwenye
hakimiliki ambaye 1nasimamia haki zake chini vya
makubaliano ya uwakilishi kuhusiana na-

(a) be1 zinazotumika;

(b) ada ya usimamizi; na

(c) masharti ya-

(1) ukusanyaji wa mapato ya hakimiliki; na
(11) ugawaji wa kiasi kinachostahili kwa wenye
hakimiliki.

36.-(1) Mtumiaji na kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha wataingia katika makubaliano ya maandishi kuhusu
taarifa ambazo mtumiaji atazitoa kwa kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha ndani ya muda uliokubaliwa au
ultyowekwa mapema-

(a) ukusanyaj1 wa mapato ya hakimiliki; na

(b) ugawaji na malipo ya kiasi kinachostahili kwa

wenye hakimiliki.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha na
mtumiaji watahakikisha kwamba wanazingatia, kwa kadri
inavyowezekana, viwango vya vya hiari vya usalama kuhusu
muundo kwa taarifa zinazotajwa katika kanuni ndogo ya (1).

37.-(1) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itatoa taarifa zilizotajwa katika kanuni ndogo ya (2) angalau
mara moja kila mwaka kwa kampuni nyingine za kukusanya
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kukusanya
na kugawa
mirabaha

Utoaj1 wa
taanfa kwa
umma

na kugawa mirabaha ambayo kwa niaba yao inasimamia
hakimiliki chini ya makubaliano ya uwakilishi kwa kipindi
kinachohusiana na taarifa hizo.

(2) Taarifa zinazotakiwa kutolewa chini ya kanuni

ndogo ya (1) zitajumuisha-

(a) mapato vya hakimiliki yanayohusishwa na
hakimiliki zinazosimamiwa chini ya makubaliano
ya uwakilishi;

(b) kiasi kinacholipwa na kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha-

(1) kwa kila kategoria ya hakimiliki
inayosimamiwa chini ya makubaliano ya
uwakilishi; na

(11) kwa kila aina ya matumizi ya hakimiliki
inayosimamiwa chini ya makubaliano ya
uwakilishi;

(c) mapato ya hakimiliki yanayohusishwa ambayo
hayajalipwa kwa kipindi chochote;

(d) makato vyaliyofanywa kuhusiana na ada za
usimamizi;

(e) makato yaliyofanywa kwa madhumuni tofauti na
yale yanayohusiana na ada za usimamizi;

(f) lesen1 yoyote 1nayotolewa au kukataliwa
kuhusiana na kazi na mambo mengine
yaliyohusiana na makubaliano ya uwakilishi; na

(g) maazimio yaliyopitishwa na mkutano mkuu hadi
wakati huo kwa kuwa maazimio ni muhimu katika
usimamizi wa hakimiliki chini ya makubaliano ya
uwakilishi.

38 Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itatangaza na kuhuisha taarifa zifuatazo katika tovuti yake:

(a) kanuni na katiba ya kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha;

(b) orodha ya viongozi wa kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha;

(c) kanuni za ugawaji wa kiasi kinachostahili kwa
wenye hakimiliki za kampuni va kukusanya na
kugawa mirabaha:;
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(d) kanuni za kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha zinazohusu ada za usimamizi;

(e) kanuni za kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha zinazohusu makato, tofauti na vyale
yanayohusu ada za usimamizi, kutokana na-

(1) mapato ya hakimiliki;

(i1) mapato yanayotokana na uwekezaji wa
mapato ya hakimiliki ikijumuisha makato
kwa madhumuni ya huduma za kijjamii,
kiutamaduni na kielimu; na

(111)ushughulikiajr wa malalamiko na taratibu
za utatuzi wa migogoro zilizopo au
kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha; na

(f) ripoti za kila mwaka za kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha na hesabu zilizokaguliwa.

SEHEMU YA NNE
UTATUZI WA MALALAMIKO NA USULUHISHI WA MIGOGORO

Utatuzi wa 39.-(1) Kwa kuzingatia kanuni ndogo vya (3), wafuatao
malalamiko oy : -
wanaweza kuwasilisha malamiko kwa kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha-

(a) mwanachama wa kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha:;

(b) mmiliki wa hakimiliki ambaye styo mwanachama wa
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha lakini
ambaye ana uhusiano nayo kisheria, kikazi, kwa
mujibu wa lesen1 au utaratibu mwingine wa
kimkataba;

(¢) kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
ambayo masimamia hakimiliki kwa niaba yake
chini ya makubaliano ya uwakilishi; au

(d) mtumaiaji.

(2) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itaweka utaratibu madhubuti wa ushughulikiaji  wa
malalamiko, na ambao utatuzi wake utakuwa wa muda mfupi.

(3) Malalamiko ambayo yanaweza kuwasilishwa na
ambayo yatajumuishwa katika taratibu zitakazowekwa na
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha yatahusu hasa-

(a) uidhinishaj1 wa kusimamia hakimiliki;
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Usuluhishi

(b) kufutwa au kuondolewa kwa hakimiliki;

(c) masharti ya uanachama;

(d) ukusanyaji wa kiasi kinachostahili kulipwa cha

wenye hakimiliki;

(e) makato na migawanyo;

(f) huduma nayotolewa; na

(g) mwenendo wa watumisht wa kampuni kwa

wanachama wakati wa kutoa lesen1.

(4) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
inayopokea malalamiko itamjibu malalamikaji  kwa
maandishi, na kutoa sababu endapo itayakataa malalamiko
hayo.

(5) Kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, ili
kuwepo kwa haki ya kusikilizwa, itatathmini twapo migogoro
inayotajwa katika kanuni ndogo vya (2) inastahili
kuwasilishwa kwa utaratibu huru na usio na upendeleo wa
usuluhishi mbadala wa migogoro:

[sipokuwa kwamba, chaguo la uwasilishaji kwa
utaratibu huru na usio na upendeleo wa usuluhishi mbadala
wa migogoro litakuwa ni kwa hiar1 ya wahusika katika
mgogoro.

40 -(1) Mtu asiyeridhishwa na uamuzi au tendo la
kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha, ndani ya siku
thelathini tangu tarehe ya uamuzi kutolewa au kitendo hicho
kufanyika, anaweza kuwasilisha maombi ya usuluhishi kwa
Ofisi kupitia Fomu CMO 05 iliyoainishwa katika Jedwali la
Kanuni hizi, na baada ya malipo ya ada iliyowekwa.

(2) Notis1 ya maombi ya usuluhishi iliyorejewa katika
kanuni ndogo ya (1) itaambatishwa na-

(a) taarifa ya maelezo inayoainisha mazingira ambayo
nafuu 1naombwa, na maelezo vya utetezi
yanayotegemwa na mwasilisha maombiu;

(b) nakala ya uamuzi wa kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha kama 1po;

(c) nakala za nyaraka yoyote inayotegemewa
kutumika kama uthibitisho wakati wa usikilizwaji
wa shaurt.

(3) Baada ya kupokea notisi ya maombi ya usuluhishi,

Ofisi 1tatoa au kusababisha kutolewa kwa taarifa ikiwataka
wahusika wa mgogoro kufika katika Ofisi kwa ajili ya
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Kamati ya
uamuzl

Uamuzi wa
kamati ya
Lamuzi

Rufaa dhidi
ya uamuzi
uliotokana na

usuluhishi

kusikilizwa katika tarehe iliyopangwa kwenye taarifa,
ambayo haitazidi siku thelathini tokea tarehe ambayo notisi
tliwasilishwa.

41.-(1) Kutakuwa na kamati ya uvamuzi ya Ofisi
ambayo itakuwa na jukumu la kushughulikia malalamiko
yanayowasilishwa katikia Ofis1 kwa mujibu wa kanuni ya 40.

(2) Kamati ya uamuzi itakuwa na mwenyekiti ambaye
n1 Msimamizi wa Hakimiliki au mtu atakayeteuliwa na
Msimamizi wa Hakimiliki na wajumbe angalau wasiopungua
watatu lakini wasiozidi watano wanaoteuliwa na Msimamizi
wa Hakimiliki.

(3) Kikao cha kamati kitaongozwa na mwenyekiti au
mjumbe aliyeteuliwa kwa madhumuni hayo.

(4) Akidi ya kikao cha kamati ya usuluhishi katika
shauri lolote itakua imetimia ipasavyo iwapo kutakuwa na
angalau nusu ya wajumbe.

42 -(1) Uamuz1 wa kamati ya uamuzi ndiyo utakuwa
uamuzi wa Ofis1 na ambao utakuwa kwa maandishi,
utakacoamuliwa na wajumbe walio wengi ndani ya siku
thelathini kuanzia siku ya kufunga usikilizaji wa shauri, na
kusomwa kwa watu wote.

(2) Uamuzi utajumuisha-

(a) aina ya malalamiko;

(b) majina ya pande zote mbili;

(c) agizo au uamuzi na sababu za kufanya hivyo; na

(d) nafuu au urekebishwaji ambao mdaawa anastahili

kupata

(3) Wajumbe wa jopo, ukiondoa mjumbe yeyote
astyekubaliana, watasaini uamuzi huo.

43 -(1) Mtu ambaye hakuridhishwa na uamuzi wa
Ofis1 katika usuluhishi, anaweza kukata rufaa kwa Waziri,
ndani ya siku thelathini tangu uamuzi kutolewa.

(2) Rufaa itawasilishwa kwa maandishi ikiainisha
sababu za rufaa hiyo.

(3) Wazir1 baada ya kuzisikiliza pande zote mbili, yeye
mwenyewe au kwa maandishi anaweza kuhakikisha jambo
hil1 na kutoa uamuzi wake.
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Uhitaj1 wa
taarifa

Notisi ya
kutozingatiw
a kwa
masharti

SEHEMU YA SITA
KUZINGATIA MASHARTI

44 -(1) Ofis1 inaweza, kwa notisi ya maandishi-
(a) kuitaka kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha au mwanachama;
(b) kumtaka mwenye hakimiliki au chombo
kinachowakilisha maslahi ya wenye hakimiliki; au
(c) kumtaka mtumiaji wa chombo kinachowakilisha
maslahi ya watumiaji,
kutoa taarifa au nyaraka ziazotakiwa katika notisi katika muda
na mahali na kattka muundo na namna iliyotajwa kwenye
notisi.
(2) Hakuna chochote katika Kanuni hizi kinachoipa
Ofis1 mamlaka yoyote ya kumtaka mtu atoe taarifa zozote au
nyaraka ambazo mtu angeweza kustahili kukataa kuzitoa-
(a) kwa sababu za kulinda mawasiliano ya sir1 kati ya
wakili na mteja wake;
(b) taarifa ambazo ni1 za sir1, mfano taarifa za siri za
biashara; au
(c) taarifa zozote ambazo kutolewa  kwake
kunalindwa au vinginevyo kunazuiwa na sheria
nyingine yoyote.

45 -(1) Ofisi inaweza kutoa notisi ya kutozingatiwa
kwa masharti kwa kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha ambayo imeshindwa kutekeleza wajibu wake kwa
mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.

(2) Notis1 ya kutozingatia masharti itakuwa kwa
maandishi na-

(a) itaeleza kampuni ya kukusanya na kugawa

mirabaha ambayo haijazingatia masharti ya
Kanuni hizi;

(b) itataja masharti husika na kueleza vitendo au
kutotenda ambako ni ukiukwaji wa masharti
husika; na

(c) itaitaka kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha, kutekeleza masharti 1nayokiuka ndani
ya muda kama ambavyo notisi itataja, na kuitaka
kampuni kutoa ushahidi kwamba imeti1 na
haiendele1 na ukiukwaji.
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Adhabu
kulipa fedha
kutokana na
ukiukwayi

(3) Ofisi, itakapoona inafaa, inaweza-

(a) kuitaka kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha kutoa maelezo ya maandish1 kwamba
kutozingatia masharti hakutarudiwa; na

(b) kuipa onyo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha kwamba i1wapo kampuni haitazingatia
notisi, au iwapo kampuni mashindwa kutekeleza
maelezo yake katika maandishi yaliyotolewa
kuhusiana na notisi ya kuzingatia masharti, hatua
zaidi zinaweza kuchukuliwa kwa mujibu wa
Sheria au Kanuni hizi.

(4) Ofisi inaweza kuondoa taarifa ya uzingatiaji wa
masharti na kwa kufanya hivyo itaipa kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha taarifa ya kuiondoa.

(5) Endapo taarifa ya kutofuata uzingatiaji imetolewa,
hakuna hatua ya kutoa adhabu chini ya Kanuni hiz
itakayochukuliwa kuhusiana na kushindwa huko isipokuwa
kama kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha ambayo
Imepewa-

(a) imeshindwa kufuata taarifa ya uzingatiaji wa

masharti; au

(b) kuzingatia kwa maelezo ya maandishi
yaliyotolewa kuhusiana na taarifa ya uzingatiaji.

46 -(1) Kwa kuzingatia kanuni ya 45(5), Ofisi inaweza
kutoa adhabu ya kulipa fedha kwa kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha ambayo Ofisi inaridhika kwamba kampuni
ya kukusanya na kugawa mirabaha imeshindwa kuzingatia
majukumu yake kwa mujibu wa Sheria au Kanuni hizi.

(2) Adhabu chini ya kanuni ndogo ya (1) inaweza pia
kuwekwa kwa mkurugenzi, meneja au afisa wa kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha.

(3) Kiasi cha adhabu ya kulipa fedha kitakuwa ni kiasi
ambacho Ofisi itaona kinafaa.

(4) Katika kuamua ni kiast gani kinafaa, Ofisi
itazingatia aina ya ukiukwaji wa masharti.

(5) Adhabu ya fedha inaweza kujumuisha ama-

(a) jumla ya kiasi kisichopungua shilingt milioni

mbili; au

(b) jumla ya kiasi kisichopungua shilingi milion1 mbili

kwa pamoja na kiasi kisichozidi shilingi laki moja
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Taratibu za
utoaj wa
adhabu ya
fedha

Rutaa dhidi
ya utozwayjl
wa adhabu
ya fedha

Kutolipa
adhabu
wakat1 wa
kusubiri
rufaa

kwa kila siku ambayo mtu alitetajwa katika kanuni
ndogo ya (2) anaendelea kushindwa kutekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa Kanuni hizi

(6) Adhabu ya fedha italipwa kwa Ofisi.

47 -(1) Adhabu ya fedha chini ya kanuni ya 45
itatolewa kwa notisi na Ofisi kwa kampuni ya kukusanya na
kugawa mirabaha ikieleza-

(a) kwamba Ofis1 imetoa adhabu;

(b) kiasi cha adhabu;

(c) vitendo au kutotenda ambako Ofist 1naona

kunakiuka Sheria na Kanuni hizi;

(d) masharti ya Sheria au Kanuni hizi ambazo Ofisi

inaona zikakiukwa;

(e) maelezo mengine yoyote ambayo Ofis1 inaona

yanathibitisha utoaj1 wa adhabu; na

(f) kipindi ambacho kitakuwa sio chini ya siku 1shiriki

na nane kuanzia tarehe ambayo mtu alipokea
taarifa hiyo, ambapo adhabu atakiwa kulipwa.

(2) Bodi inaweza kufuta adhabu ambayo imetolewa
katika kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha na kuipa
kampuni hiyo taarifa ya maandishi ya kufutwa huko.

48 -(1) Endapo kampuni ya kukusanya na kugawa
mirabaha au mtu ambaye amepewa adhabu hakuridhika na
utolewaj1 wa adhabu au kiasi cha adhabu, kampuni inaweza
kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana na Hakimiliki
ndani ya siku ishirini na nane baada ya kupewa adhabu.

(2) Rufaa iwe katika maandishi ikijumuisha sababu
za rufaa.

(3) Waziri, baada ya kuzisikiliza pande zote mbili, iwe
ana kwa ana au kwa maandishi, anaweza kuamua jambo hilo
na kutoa uamuzi wake.

49 Endapo rufaa au hatua ya mahakama inatolewa
dhidi ya uvamuzi wa ofisi, upande unaowasilisha rufaa
haulazimiki kulipa adhabu wakati wa kusubiri mashauri na
uamuzi wa rufaa na adhabu hiyo ya kulipa haitatekelezwa
wakati wa kusubiri rufaa
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Fidia ya
kutotumia
lesenti

Hatua dhidi
ya maafisa
wa kampuni
ya
kukusanya

na kugawa
mirabaha

Kanuni za
kampuni

Kufutwa kwa
kanuni na
masharti ya
mpito

TS. Na.

137 1a 2022

SEHEMU YA SABA
MASHARTI MENGINEYO

50. Kila kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha
itatoa fidia au utaratibu ambao utatumika ikitokea mtumiaji
hawezi kutumia leseni aliyopewa na kampuni ya kukusanya
na kugawa mirabaha, ambapo tukio hilo litakuwa limetokana
na uzembe, uwasilishaji usio sahihi au kasoro nyingine
zinazotokana na hilo au kusababishwa na kampuni ya
kukusanya na kugawa mirabaha.

51.-(1) Endapo kampuni za kukusanya na kugawa
mirabaha zimebainika kukiuka sehemu yoyote ya Kanuni hizi
au Sheria au imeelekezwa kuchukua hatua yoyote au endapo
vikwazo vimewekwa kwao na Ofisi, na kampuni vya
kukusanya na kugawa mirabaha ikashindwa kutekeleza au
kuondoa kikwazo ndani ya muda maalumu uliobainishwa na
Ofisi, maafisa wa usimamizi wa kampuni wanaweza
kuwajibika kwa kupewa onyo la maandishi.

(2) Afisa yeyote wa kampuni ambaye amepewa onyo
zaidi ya mara moja anaweza kufutiwa sifa ya kufanya
shughuli zozote za usimamizi na Ofisi katika kampuni yoyote
yva kukusanya na kugawa mirabaha isipokuwa kama
atairidhisha Ofisi kwa kutoa sababu za msingi za kutofutiwa
sifa ya usimamizi au hatua ya uondoaj1 wa sifa ifutwe.

52. Kampuni inaweza kutengeneza kanuni za ustawi
wa wanachama wake na kutenga si zaidi ya asilimia tano ya
mirabaha yake yote iliyokusanywa kwa ajili ya utekelezaji wa
kanuni kwa ufanisi, na kiasi hicho hakipaswi kugawanywa
kwa watu wasiohusika kwa mujibu wa kanuni ya 30.

53.-(1) Kanuni za Hakimiliki na Hakishiriki (Leseni za
Maonyesho ya Umma na Unufaikaji wa Mauzo Endelevu) za
Mwaka 2022 zimefutwa.

(2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), masharti
kuhusu haki za maonyesho ya umma na unufaikaji wa mauzo
endelevu chini ya kanuni zilizofutwa yataendelea kutumika
hadi tangazo kwa umma litakapochapishwa kwa mujibu wa
kanuni ya 13(2) ya Kanuni hizi
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FOMU CMO 01

JEDWALLI

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999
OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA

MAOMBI YA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA KUKUSANYA NA
KUGAWA MIRABAHA

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1))

Jina la kampuni ya
kukusanya na kugawa

mirabaha

Anwani ya Posta

Baruapepe

Awani ya Makazi

Jina la Wakala (kama lipo)

Tarehe ya Usajili

Namba ya Usajili

Idad1 ya Wanachama

Daraja la wenye hakimiliki
zilizowasilishwa

Idadi ya wakurugenzi

Hapa tunaambatisha nakala zote zilizotajwa katika kanuni va 4(2) kuthibitisha maombi yetu.

e 1 L . .., -/ O | T

Muhuri wa kampuni va kukusanya na kugawa mirabaha Saini
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FOMU CMO 02

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999
OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA

MAOMBI YA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA KUKUSANYA NA
KUGAWA MIRABAHA

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 6(1))

Hapa mathibitishwa
kwamba. .

Imepewa lesenn kama kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha chini ya kifungu cha 52A cha
Sheria chini yanambavyausajil ... kwa ajili ya

kategoria va wamiliki wa hakimiliki au haki zinazohusiana.

Tarehe .......................... Mwez1......... . ... ...........mwaka20 .. ... . . . . .. ... ... ...

Msimamizi wa Hakimiliki

Muhur: wa Ofisi
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FOMU CMO 3

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999
OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA

MAOMBI YA KUHUISHA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA
KUKUSANYA NA KUGAWA MIRABAHA

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 9(1))

Jina la Kampuni ya
kukusanya na kugawa
mirabaha

Anwani ya Posta

Baruapepe

Anwani ya Makazi

Jina la Wakala (kama lipo)

Tarehe ya Usajili

Namba ya Usajili

Majina ya wanachama

Daraja la wenye hakimiliki
lililowasilishwa

Idadi ya wakurugenzi

Namba ya Maombi

Mabadiliko voyote
yaliyotokea mwaka uliopita
(tumia karatasi tofauti kama
ni lazima)

Tunaomba kuhuisha usajili wa kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha kwa kipindi cha

Tumeambatisha nakala iliyothibitishwa ya hesabu zetu zilizokaguliwa kwa mwaka wa 20... .. .

B ] Ol 1 | " =y D . | e T T

Muhuri wa kampuni ya kukusanya na kugawa mirabaha saini
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FOMU CMO 4

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 1999
OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA

CHETI CHA KUHUISHA LESENI YA KUFANYA KAZI KAMA KAMPUNI YA
KUKUSANYA NA KUGAWA MIRABAHA

(Imetengenexwa chini va kanuni va 11)

Byt it b iva Bonimbi LEREI Wil oo o s o s e g s

kwaanhya............................................. daraja la wenye hakimiliki na haki
zinazohusiana

{Puta kama malia) WanmBET Wil . .om s ssiisssiansnm sssmissasanins

yvenye namba vausajill .ooonasainninanssnnsan s Tnehishwa;

Leseni ihiyohumishwa itaanza................. .tarehe ... ... _.................... ... 1taisha
11 ] SRR | (" .. LS. | | S

Tarehe ... ... ..........mwezl . ... ... 200 .. ... .

Msimamizi wa Hakimiliki

Muhurt wa Ofisi
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FOMU CMO 5

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKASHIRIKI, 1999
OFISI YA HAKIMILIKI YA TANZANIA
TAARFA KUHUSU OMBI LA USULUHISHI
(Imetengenezwa chini va kanuni ya 40)

ZINGATIA kwamba, ...oconinoamiasmmnmaiasmiarns s owa  Tatondhishwa - na
UamiziHatioa 58 GSuliishl ooommme i s s mmi s Yoo Gene
MIMI/SIST ... ... ... ... .. - ....... tunakata rufaa katika Ofis1 kwa misingi

iliyoamishwa katika ava ya 2 na kauli inayoambatana na notisi hi1 na katika kusikilizwa kwa rufaa
hiyo kupata haki ya kisherna iliyoainishwa katika aya ya 3.

. Mkata rufaa anaeleza zaidi kuwa maelezo va Uamuzi/hatua anayoikatia rufaa
imeainishwa katika aya 4. Majina na anwani za watu walioathirika moja kwa moja na
rufaa yameainishwa katika aya ya 5.

2. Sababu za Rufaa:

(Ambatisha nakala ya sababu)

3. Haki ya kisheria inayotafutwa kutoka kwa Ofisi
(ambatisha nakala kama ni muhimu)

4. JmalaMkatarufaa .

5. Anwani ya Mkata rufaa

6. Kiambatisho kiwasilishwe pamoja na Taarifa yva Rufaa:

Dodoma, PINDI H. CHANA,
6 Machi, 2023 Wacziri wa Utamaduni, Sanaa na

Miche:zo
40
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